Barka da zuwa gidajen yanar gizon mu!

Menene bambanci tsakanin nichrome da jan karfe waya?

1.Abubuwa Daban-daban

Nickel chromium alloywaya ya ƙunshi nickel (Ni) da chromium (Cr), kuma yana iya ƙunsar ƙananan adadin sauran abubuwa. Abubuwan da ke cikin nickel a cikin gami da nickel-chromium shine kusan 60% -85%, kuma abun ciki na chromium shine kusan 10% -25%. Misali, na kowa nickel-chromium gami Cr20Ni80 yana da abun ciki na chromium kusan kashi 20% da abun cikin nickel kusan 80%.

Babban abin da ke tattare da wayar tagulla ita ce tagulla (Cu), wanda tsarkinta zai iya kaiwa sama da kashi 99.9%, kamar T1 tagulla zalla, abun ciki na jan karfe kamar 99.95%.

2.Kayan Jiki Daban-daban

Launi

- Nichrome waya yawanci azurfa launin toka. Wannan shi ne saboda ƙyalli na nickel da chromium sun haɗu don ba da wannan launi.

- Launin waya na jan ƙarfe ja ne mai launin ja, wanda shine launin jan ƙarfe kuma yana da haske.

Yawan yawa

- Girman layin nickel-chromium alloy yana da girma, gabaɗaya kusan 8.4g/cm³. Alal misali, 1 cubic mita na nichrome waya yana da wani taro na game da 8400 kg.

- Thewaya tagullayawa yana da kusan 8.96g/cm³, kuma wannan ƙarar waya ta jan karfe ya ɗan ɗan yi nauyi fiye da na'urar alloy nickel-chromium.

Matsayin narkewa

-Nickel-chromium alloy yana da babban wurin narkewa, a kusa da 1400 ° C, wanda ke ba shi damar yin aiki a yanayin zafi mafi girma ba tare da narkewa cikin sauƙi ba.

-The narkewa batu na jan karfe ne game da 1083.4 ℃, wanda shi ne kasa da na nickel-chromium gami.

Wutar Lantarki

- Wayar Copper tana gudanar da wutar lantarki sosai, a daidai yanayin, jan ƙarfe yana da wutar lantarki kusan 5.96 × 10 tsammani S/m. Wannan shi ne saboda tsarin lantarki na atom na jan karfe yana ba shi damar gudanar da rijiyar yanzu, kuma abu ne da aka saba amfani da shi, wanda ake amfani da shi sosai a fannoni kamar watsa wutar lantarki.

Nickel-chromium alloy waya ba shi da ƙarancin wutar lantarki, kuma ƙarfin wutar lantarkinsa ya yi ƙasa da na jan ƙarfe, kusan 1.1 × 10⁶ S/m. Wannan shi ne saboda tsarin atomic da mu'amalar nickel da chromium a cikin gami, ta yadda za a samu cikas wajen gudanar da electrons zuwa wani matsayi.

Ƙarfafawar thermal

-Copper yana da kyakkyawan yanayin zafi mai kyau, tare da ƙarancin zafin jiki na kimanin 401W / (m · K), wanda ke sa jan ƙarfe yadu amfani da shi a wuraren da ake buƙatar kyakkyawan yanayin zafi, irin su na'urorin watsar da zafi.

Ƙarfin wutar lantarki na nickel-chromium alloy yana da rauni sosai, kuma yawan zafin jiki yana tsakanin 11.3 da 17.4W / (m·K)

3. Abubuwan Sinadarai Daban-daban

Juriya na Lalata

Nickel-chromium alloys suna da kyakkyawan juriya na lalata, musamman a cikin yanayin zafi mai zafi. Nickel da chromium suna samar da fim ɗin oxide mai yawa akan saman gami, yana hana ƙarin halayen iskar shaka. Alal misali, a cikin iska mai zafi mai zafi, wannan Layer na fim din oxide zai iya kare karfen da ke cikin gami daga kara lalacewa.

- Copper yana da sauƙi oxidized a cikin iska don samar da vercas (tushen jan karfe carbonate, dabara Cu₂(OH)₂CO₃). Musamman a cikin yanayi mai ɗanɗano, saman jan ƙarfe zai lalace a hankali, amma juriyarsa ta lalata a cikin wasu acid marasa ƙarfi yana da kyau.

Tsabar Sinadarai

- Nichrome alloy yana da babban kwanciyar hankali na sinadarai kuma yana iya tsayawa tsayin daka a gaban yawancin sinadarai. Yana da ƙayyadaddun haƙuri ga acid, tushe da sauran sinadarai, amma kuma yana iya amsawa a cikin acid mai ƙarfi mai ƙarfi.

- Copper a cikin wasu oxidants masu ƙarfi (irin su nitric acid) a ƙarƙashin aikin mafi munin sinadarai, ma'aunin amsa shine \(3Cu + 8HNO₃(dilute)=3Cu(NO₃ +2NO↑ + 4H₂O \).

4. Amfani daban-daban

- nickel-chromium gami waya

- Saboda tsananin juriya da yanayin zafi, ana amfani da shi ne don kera abubuwan dumama wutar lantarki, kamar dumama wayoyi a tanda da na'urorin wutar lantarki. A cikin waɗannan na'urori, wayoyi na nichrome suna iya juyar da makamashin lantarki yadda ya kamata zuwa zafi.

- Har ila yau, ana amfani da shi a wasu lokuta inda ake buƙatar kiyaye kayan aikin injiniya a cikin yanayin zafi mai zafi, kamar sassan tallafi na tanderun zafin jiki.

- Waya tagulla

- Wayar tagulla ana amfani da ita ne don watsa wutar lantarki, saboda kyawun wutar lantarkinta na iya rage asarar makamashin lantarki yayin watsawa. A cikin tsarin grid na wutar lantarki, ana amfani da wayoyi masu yawa na tagulla don yin wayoyi da igiyoyi.

- Har ila yau, ana amfani da shi don yin haɗin kai don kayan aikin lantarki. A cikin samfuran lantarki kamar kwamfutoci da wayoyin hannu, wayoyi na jan karfe na iya gane watsa sigina da samar da wutar lantarki tsakanin kayan lantarki daban-daban.

图片18

Lokacin aikawa: Dec-16-2024